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Utangulizi

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Sura ya 197, 
Kifungu cha 21(3) hadi (6) kinaitaka Benki Kuu kutoa Tamko la Sera 
ya Fedha mwanzoni mwa mwaka wa fedha, ikifuatiwa na tathmini 
ya nusu mwaka ambayo huonesha maendeleo katika utekelezaji 
wa sera ya fedha. Tamko hili linajumuisha mapitio ya mwenendo wa 
uchumi wa dunia na wa ndani na tathmini ya matokeo ya utekelezaji 
wa sera ya fedha ya mwaka 2019/20. Aidha, tamko linaonesha 
mwelekeo wa uchumi wa dunia na wa ndani na kuainisha malengo 
ya sera ya fedha kwa mwaka 2020/21 yanayoendana na mahitaji 
ya malengo mapana ya kiuchumi ya Serikali. Pamoja na hayo, 
tamko hili linaainisha hatua ambazo Benki Kuu itazichukua katika 
kutekeleza sera ya fedha kwa mwaka 2020/21 ili kufikia malengo 
hayo.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia ulikua kwa wastani wa asilimia 2.9 mwaka 2019, 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2018, hii ikiwa ni 
kasi ndogo zaidi ya ukuaji tangu mdororo wa kiuchumi wa mwaka 
2008. Hali hii ilichangiwa na kuongezeka kwa vikwazo vya kibishara 
baina ya China na Marekani, hali iliyopelekea kutokutabirika kwa 
mazingira ya biashara na shughuli za kiuchumi. Vilevile, mazingira 
magumu ya kifedha kwenye soko la dunia, mivutano ya kisiasa 
baina ya mataifa na machafuko katika baadhi ya nchi yalichangia 
kuongeza changamoto katika uchumi wa dunia. 
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Mwaka 2020, uchumi wa dunia unatarajiwa kuingia kwenye mdororo 
kutokana na athari za mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na 
virusi vya Corona (COVID-19), ambao umeathiri uchumi wa nchi 
mbalimbali kupitia kupotea kwa nguvu kazi na kuharibika kwa 
mnyororo wa ugavi kutokana na njia zilizotumika katika kudhibiti 
ueneaji wa ugonjwa huu. Kwa mujibu wa Taarifa ya Mwelekeo 
wa Hali ya Uchumi wa Dunia iliyotolewa na Shirika la Fedha la 
Kimataifa (IMF), ukuaji wa uchumi wa dunia unatarajiwa kupungua 
kwa asilimia 3.0 mwaka 2020, na hatimaye kuimarika hadi 
kufikia ukuaji wa asilimia 5.8 mwaka 2021. Uchumi wa mataifa 
yaliyoendelea unakadiriwa kupungua, wakati uchumi wa nchi 
zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea kukua ukitarajiwa 
kuwa na mwelekeo tofauti baina ya nchi moja na nyingine, japo 
kwa ujumla ukuaji wa uchumi wa nchi hizi unatarajiwa kupungua. 
Ukuaji wa uchumi wa nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara, 
unatarajiwa kupungua kwa asilimia 1.6 (ukuaji hasi) mwaka 2020 
kabla ya kuongezeka hadi kufikia asilimia 4.1 mwaka 2021. Vilevile, 
makadirio ya ukuaji wa uchumi yaliyotolewa na mashirika mengine 
ya kiuchumi duniani, yanaonyesha mwelekeo wa ukuaji wa uchumi 
wa dunia unaofanana na wa mashirika makubwa ya kimataifa. 
Ripoti ya Shirika la Maendeleo ya Kiuchumi (OECD) ya Juni 2020 
inakadiria uchumi wa dunia kupungua kwa asilimia 6.0 (ukuaji hasi) 
mwaka 2020, kabla ya kuongezeka hadi kufikia ukuaji wa asilimia 
5.2 mwaka 2021. Aidha, ripoti ya Benki ya Dunia iliyotolewa Machi 
2020 inabashiri ukuaji wa uchumi wa nchi Kusini mwa Jangwa la 
Sahara kupungua kati ya asilimia 2.1 na asilimia 3.0 kwa mwaka 
2020.
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Mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea ulibakia katika viwango 
vya chini kutokana na kushuka kwa mahitaji, wakati hali ya mfumuko 
wa bei katika nchi zinazoibukia na zile zinazoendelea kiuchumi 
ukiongezeka kutokana na kupanda kwa bei za vyakula. Mfumuko 
wa bei katika nchi zilizoendelea ulikuwa wastani wa asilimia 1.2 
katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020, wakati wastani wa 
mfumuko wa bei katika nchi zinazoibukia na zile zinazoendelea 
kiuchumi ukiwa asilimia 4.5. Mfumuko wa bei katika nchi za Jumuiya 
ya Afrika ya Mashariki (EAC) umeendelea kubakia katika kiwango 
kilichokubaliwa cha chini ya asilimia 8.0, ikiwa ni wastani wa asilimia 
4.2 katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020 ukilinganisha na 
asilimia 1.9 kwa kipindi kama hicho mwaka 2018/19, kutokana na 
ongezeko la bei za vyakula. Katika nchi za Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC), wastani wa mfumuko wa bei uliongezeka 
na kufikia asilimia 39.3 kutoka asilimia 9.8 kutokana na baadhi ya 
nchi kuwa na kiwango kikubwa cha mfumuko wa bei.  

Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) linakadiria viwango vya mfumuko 
wa bei katika nchi zilizoendelea kupungua na kufikia wastani 
wa asilimia 0.5 mwaka 2020, kutoka asilimia 1.6 mwaka 2019 
kutokana na matarajio ya kupungua kwa bei za nishati. Wakati 
huohuo, mfumuko wa bei katika nchi zinazoibukia kiuchumi na zile 
zinazoendelea unatarajiwa kupungua kidogo hadi kufikia wastani 
wa asilimia 4.6 mwaka 2020, kutoka asilimia 4.9 mwaka 2019. Katika 
nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara mfumuko wa bei unatarajiwa 
kuongezeka hadi kufikia asilimia 9.3 mwaka 2020, kutoka asilimia 
8.4 mwaka 2019 kutokana na matarajio ya kuongezeka kwa bei za 
vyakula katika baadhi ya nchi za bara la Afrika.
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Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi wa Tanzania umeendelea kuimarika na kukua kwa kasi ya 
wastani wa asilimia 7.0 mwaka 20191, sawa na ukuaji wa mwaka 
2018. Shughuli za ujenzi zimeendelea kuwa na mchango mkubwa 
kwenye ukuaji wa Pato la Taifa kwa miaka mitatu mfululizo kutokana 
na uwekezaji unaoendelea kufanywa na Serikali katika kuboresha 
miundombinu, zikichangia wastani wa asilimia 27.6 ya Pato la 
Taifa mwaka 2019. Shughuli nyingine za kiuchumi zilizokuwa na 
mchango mkubwa kwenye ukuaji wa Pato la Taifa ni kilimo (asilimia 
16.2), uchimbaji madini (asilimia 10.3), pamoja na shughuli za 
usafirishaji (asilimia 9.4). Aidha, shughuli za kiuchumi zilizokua kwa 
kasi ya juu zaidi ni pamoja na madini (asilimia 17.7), ujenzi (asilimia 
14.8), sanaa na burudani (asilimia 11.2), usafirishaji na uhifadhi 
(asilimia 8.7), na huduma za kiutawala (asilimia 8.4). Shughuli za 
kilimo zimeendelea kushikilia sehemu kubwa ya Pato la Taifa kiasi 
cha asilimia 26.6, ikifuatiwa na ujenzi (asilimia 14.3), biashara 
(asilimia 8.8) na uzalishaji viwandani (asilimia 8.5). Vilevile, hali nzuri 
ya hewa, upatikanaji wa uhakika wa nishati ya umeme pamoja na 
sera madhubuti za fedha na kibajeti zimeendelea kuchochea zaidi 
ukuaji wa uchumi. 

Katika mwaka 2020, uchumi unatarajiwa kuendelea kuwa imara 
japo kwa kasi ndogo ya ukuaji ikilinganishwa na kasi ya ukuaji 
ya mwaka 2019, kutokana na athari za janga la ugonjwa wa 
1  Kizio cha mwaka 2015
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COVID-19. Shughuli zitakazoathirika zaidi na COVID-19 ni pamoja 
na utalii (hoteli na malazi), shughuli za kijamii kama michezo, 
elimu na uuzaji wa bidhaa za mbogamboga na maua nje ya nchi. 
Kutokana na hali hii, uchumi unakadiriwa kukua kwa asilimia 5.5 
mwaka 2020, ukichangiwa zaidi na: uzalishaji katika sekta ya kilimo 
kutokana na uwepo wa hali nzuri ya hewa; shughuli za uchimbaji 
wa madini kutokana na ongezeko la bei katika soko la dunia na 
usimamizi madhubuti wa sekta ya madini; uwekezaji wa serikali 
katika miundombinu; na sera nzuri za fedha na kibajeti. Matarajio 
haya ya ukuaji wa uchumi pia yanatokana na uamuzi wa Serikali wa 
kutofunga shughuli za kiuchumi kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa 
COVID-19 (isipokuwa kwa shule na shughuli za kimichezo) mnamo 
Machi hadi Mei 2020; athari ndogo za janga la COVID-19 kwenye 
uchumi jumla zimetokana na kuwa na uchumi unaotegemea sekta 
zaidi ya moja, pamoja na matarajio ya kufunguliwa mapema kwa 
uchumi wa washirika wa kibiashara kuliko ilivyotarajiwa awali. 

Mfumuko wa bei umeendelea kubakia ndani ya lengo la muda wa 
kati la asilimia 5.0 katika kipindi chote cha Julai 2019 hadi Aprili 2020, 
na ndani ya vigezo vya mtangamano wa kiuchumi katika Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) usiozidi asilimia 8.0, na wigo  uliokubalika 
katika Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) wa kati ya 
asilimia 3.0 na 7.0. Mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 
3.6 katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020, ukilinganisha na 
wastani wa asilimia 3.2 katika kipindi kama hicho mwaka 2018/19. 
Kasi ndogo ya mfumuko wa bei ilichangiwa zaidi na upatikanaji wa 
chakula cha kutosha, sera madhubuti za fedha na kibajeti, bei ndogo 
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ya mafuta na upatikanaji wa uhakika wa nishati ya umeme. Aidha, 
mfumuko wa bei usiojumuisha bei za vyakula na nishati ulikuwa 
wastani wa asilimia 2.4 ukilinganishwa na asilimia 2.7. Mfumuko wa 
bei unatarajiwa kubakia ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 
5.0 katika mwaka 2020/21, kutokana na matarajio ya upatikanaji wa 
chakula cha kutosha, kupungua kwa mahitaji ya walaji, upatikanaji 
wa uhakika wa nishati ya umeme, bei ndogo za mafuta duniani na 
utekelezaji thabiti wa sera ya fedha na ya kibajeti.
 
Katika kipindi cha mwaka 2019/20, kiwango cha ukwasi katika uchumi 
kimeendelea kubaki katika viwango vinavyotosheleza mahitaji halisi 
ya shughuli mbalimbali za kiuchumi sambamba na malengo ya 
utekelezaji wa sera ya fedha. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi 
(M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 9.9 kwa kipindi cha Julai 2019 
hadi April 2020, ikilinganishwa na lengo la ukuaji wa asilimia 10.0 na 
wastani wa asilimia 4.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2018/19. 
Vilevile, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) ulikua kwa wastani 
wa asilimia 11.4 ikilinganishwa na wastani wa ukuaji wa asilimia 
5.2 kipindi kama hicho mwaka 2018/19, wakati wastani wa ukuaji 
wa fedha taslim ukiwa asilimia 7.0 ikilinganishwa na kuporomoka 
kwa ukuaji kwa asilimia 0.4 mwaka 2018/19. Katika kipindi cha Julai 
2019 hadi Aprili 2020, mikopo kwa sekta binafsi imeendelea kukua 
kwa kasi ya kuridhisha ya wastani wa asilimia 8.7, ikilinganishwa 
na asilimia 6.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2018/19. Sehemu 
kubwa ya mikopo kwa sekta binafsi ilielekezwa kwenye shughuli 
binafsi za kiuchumi, biashara, viwanda na kilimo. Ukuaji wa mikopo 
kwa sekta binafsi kwa mwaka 2020/21 unatarajiwa kuendelea kuwa 
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imara, ukikadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 11.6. Makadirio 
haya yanazingatia utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga 
kuongeza ukwasi na hatua za kisera zilizochukuliwa na Serikali kwa 
ajili ya kupambana na athari za COVID-19 kwenye sekta ya fedha 
na uchumi kwa ujumla. Vilevile, kufunguliwa mapema kwa shughuli 
za kiuchumi zilizoathiriwa na janga la COVID-19 kama vile kuanza 
kwa shughuli za utalii, michezo, burudani na elimu kutachochea 
zaidi ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi.

Katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020, utekelezaji wa bajeti 
ya serikali umebakia ndani ya malengo, licha ya kukabiliwa na 
changamoto kadhaa zilizosababishwa na COVID-19. Mapato ya 
ndani yaliyokusanywa na kuwekwa kwenye akaunti za Serikali 
zilizoko Benki Kuu ya Tanzania yalifikia shilingi bilioni 16,238.0, 
sawa na asilimia 95.5 ya makadirio ya makusanyo kwa kipindi 
hicho, ikiwa ni asilimia 10.5 zaidi ya makusanyo ya kipindi kama 
hicho mwaka 2018/19. Mwenendo huu wa ukusanyaji wa mapato 
umetokana na kuimarika kwa usimamizi wa ukusanyaji wa mapato 
uliotekelezwa na Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA). Jumla 
ya matumizi ya Serikali katika kipindi hicho yaliyopitia Benki Kuu 
ilikuwa shilingi bilioni 18,281.1, kati ya hizo matumizi ya maendeleo 
yalikuwa shilingi bilioni 5,284.9. Katika kukabiliana na changamoto 
za kiuchumi kutokana na ugonjwa wa COVID-19, Serikali, pamoja na 
mambo mengine, iliongeza matumizi katika sekta ya afya na huduma 
za jamii, kuondoa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) na ushuru wa 
forodha kwenye vifaa tiba, na kulipa malimbikizo ya madeni kwa 
sekta binafsi. Deni la Serikali la ndani na nje limeendelea kubaki 
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katika viwango himilivu na kufikia dola za Marekani milioni 24,179.5 
mwezi Aprili 2020, kutoka dola za Marekani milioni 23,215.4 mwezi 
Juni 2019. Kati ya kiasi hicho deni la nje lilikuwa sawa na asilimia 
73.2.

Urari wa malipo nje ya nchi ulikuwa na ziada ya dola za Marekani 
milioni 897.1 katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020, 
ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 1,082.3 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2018/19. Hali hii ilichangiwa na kupungua 
kwa nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho 
mali nchi za nje. Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma 
na uhamisho mali nchi za nje ilipungua kufuatia kuongezeka kwa 
mauzo ya bidhaa nje ya nchi, hususan dhahabu na korosho.  

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kuridhisha kukidhi 
mahitaji ya fedha za kigeni kwa ajili ya kuagiza bidhaa na huduma 
kutoka nje ya nchi. Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Aprili 2020, 
akiba ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani milioni 5,334.3, 
kutoka kiasi cha dola za Marekani milioni 4,432.6 mwezi Juni 2019. 
Akiba hiyo inatosha kulipia uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka 
nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi 6.1, kiwango ambacho 
ni juu ya lengo la nchi la kukidhi miezi isiyopungua minne. Kwa 
mwaka 2020/21, mapato ya mauzo ya nje ya nchi yatokanayo na 
shughuli za utalii yanatarajiwa kupungua kutokana na athari za 
COVID-19. Aidha, wastani wa bei ya mafuta katika soko la duniani 
inakadiriwa kubaki katika viwango vya chini, wakati bei ya dhahabu 
ikikadiriwa kuongezeka na kubakia katika viwango vya juu. 
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Sekta ya kibenki kwa ujumla imeendelea kuwa imara na salama. 
Benki zimeendelea kuwa na viwango vya mitaji ya kutosha kuhimili 
misukosuko. Uwiano wa mtaji wa msingi wa sekta ya benki 
ukilinganishwa na jumla ya rasilimali ilikuwa asilimia 17.4 mwezi 
Aprili 2020, ikilinganishwa na kiwango cha chini cha kisheria cha 
asilimia 10.0. Aidha, uwiano wa ukwasi wa sekta ya benki kiujumla 
umeendelea kubakia kwenye kiwango cha juu cha asilimia 32.7, 
ikilinganishwa na kiwango cha chini cha kisheria cha asilimia 20.0. 
Wakati huo huo, uwiano wa mikopo chechefu kwenye mikopo 
yote uliongezeka na kufikia asilimia 11.0 mwezi Aprili 2020 kutoka 
asilimia 10.7 mwezi Juni 2019. Hatua za sera ya fedha na ya 
kibajeti zilizotekelezwa katika kupunguza athari za ugonjwa wa 
COVID-19 katika uchumi, kama vile kutoa unafuu wa mahitaji ya 
kiusimamizi katika kufanya marekebisho ya marejesho ya mikopo 
(loan restructuring), zinatarajiwa kupunguza kiwango cha mikopo 
chechefu. Vilevile, Benki Kuu inaendelea kuzitaka benki zote 
kutekeleza mipango madhubuti na mikakati ya kupunguza mikopo 
chechefu, na kuhimiza benki na taasisi za fedha kutumia kanzidata 
ya taarifa ya historia za wakopaji kabla ya kutoa mikopo mipya, ili 
kupunguza uwiano wa mikopo chechefu iweze kuzingatia kiwango 
kinachokubalika na Benki kisichozidi asilimia 5.0. Hatua nyingine 
ni pamoja na kutekeleza mfumo wa kumlinda mlaji (consumer 
protection framework) na kuwataka watumishi wa benki zote 
kufuata maadili ya kiutendaji yaliyoainishwa na Chama cha Mabenki 
Tanzania (Tanzania Bankers Association Code of Conduct).
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Katika kipindi cha Julai 2019 mpaka Aprili 2020, mifumo ya malipo 
imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi, ikiakisi ongezeko la matumizi 
ya kidigitali katika utoaji wa huduma za kifedha. Ongezeko la 
matumizi ya mifumo ya kidigitali katika utoaji wa huduma za 
kifedha kwa taasisi za umma na binafsi umepunguza gharama za 
uendeshaji pamoja na kuchangia katika shughuli za kiuchumi, kama 
vile ukusanyaji wa mapato ya Serikali. Utoaji wa huduma za kifedha 
za kidigitali kupitia simu za mikononi umeendelea kuongezeka kwa 
kasi katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020. Katika kipindi 
hicho, miamala inayotumia simu za mikononi iliongezeka na kufikia 
milioni 177.0 ikiwa na thamani ya shilingi bilioni 5,209.9 sawa na 
ongezeko la asilimia 20.8 ikilinganishwa na miamala iliyofanyika 
katika kipindi kama hicho mwaka 2018/19; na ongezeko la asilimia 
6.6 ikilinganishwa na thamani iliyopatikana katika kipindi kama 
hicho mwaka 2018/19. Hadi kufikia mwezi April 2020, Watanzania 
wapatao milioni 26.0 walikuwa watumiaji wa miamala kwenye 
mfumo wa malipo kupitia simu za mikononi, ikilinganishwa na 
Watanzania milioni 22.3 waliokuwepo mwishoni mwa mwezi Juni 
2019. Katika kuhamasisha na kuongeza matumizi ya huduma za 
kifedha za kidigitali katika kufanya miamala mbalimbali, na hivyo 
kupunguza matumizi ya fedha taslim hususan katika kipindi cha 
janga la ugonjwa wa COVID-19, Benki Kuu kwa kushirikiana na 
watoaji wa huduma ya fedha kwa njia za kidigitali, wamekubaliana 
kuongeza ukomo wa miamala kwa siku kwa mteja kutoka shilingi 
milioni 3.0 hadi shilingi milioni 5.0, na kuongeza kiwango cha salio 
kwa siku kwa mteja kutoka shilingi milioni 5.0 hadi shilingi millioni 
10.0. Aidha, Benki Kuu inaendelea kuhimiza mabenki kuongeza 
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matumizi ya mifumo ya kufanya miamala kwa njia ya kidigitali, 
ikiwemo matumizi ya mashine za kufanya malipo na kwa njia ya 
kielektroniki za kibenki. 

Zanzibar

Uchumi wa Zanzibar umeendelea kuwa imara ukikua kwa asilimia 
7.0 mwaka 2019 ikilinganishwa na asilimia 7.1 mwaka 2018. Ukuaji 
huu ulichangiwa zaidi na huduma za hoteli, malazi na chakula, 
kufuatia kuongezeka kwa idadi ya watalii. Kwa mwaka 2020, 
ukuaji wa uchumi wa Zanzibar unakadiriwa kukua kwa asilimia 5.0, 
kufuatia athari za janga la COVID-19 katika shughuli mbalimbali 
za kiuchumi, hususan shughuli zinazohusiana na utalii, biashara 
na usafiri wa anga. Aidha, kama sehemu ya mkakati wa kuongeza 
vyanzo mbalimbali vya shughuli za kiuchumi ili kukuza Pato la 
Taifa, Serikali inawekeza kwenye shughuli za uvuvi na kilimo cha 
kibiashara.

Katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020, mfumuko wa bei 
umeendelea kuwa tulivu katika viwango vya chini na kufikia 
wastani wa asilimia 3.6 kutoka asilimia 3.4 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2018/19. Mfumuko wa bei za vyakula uliongezeka 
hadi asilimia 4.9 kutoka asilimia 2.6, kutokana na kuongezeka kwa 
bei za bidhaa hususan unga wa mahindi, ndizi na sukari. Mfumuko 
wa bei usiohusisha bidhaa za vyakula ulipungua hadi asilimia 2.5 
kutoka asilimia 4.0, kutokana na kushuka kwa bei ya mafuta. Aidha, 
mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia katika viwango vya 
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tarakimu moja kwa mwaka 2020/21, licha ya changamoto za athari 
za janga la COVID-19 katika sekta mbalimbali za uchumi.

Katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020, mapato ya ndani 
ya Serikali yalifikia shilingi bilioni 685.7, sawa na asilimia 82.4 
ya makadirio ya makusanyo kwa kipindi hicho. Mapato ya kodi 
yalikuwa asilimia 80.6 ya lengo, wakati mapato yasiyo ya kodi 
yalikuwa asilimia 93.6 ya lengo. Kuimarika kwa ukusanyaji wa 
mapato kumetokana na kuongezeka kwa jitihada na usimamizi 
wa ukusanyaji wa mapato uliofanywa na Mamlaka ya Mapato ya 
Tanzania (TRA) pamoja na Bodi ya Mapato ya Zanzibar (ZRB). 
Aidha, kiwango cha mapato ya ndani kwa mwaka mzima wa 2019/20 
kinakadiriwa kupungua ikilinganishwa na kiwango kilichopatikana 
mwaka 2018/19, kutokana na athari za janga la COVID-19 
zilizosababisha mdororo kwenye shughuli za utalii na usafiri wa 
anga. Katika kipindi hicho, jumla ya matumizi ilikuwa shilingi bilioni 
866.7, sawa na asilimia 94.1 ya makadirio, ambapo shilingi bilioni 
611.7 zilikuwa za matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 255.0 kwa 
ajili ya matumizi ya maendeleo. Katika kukabiliana na changamoto 
za kiuchumi kutokana na ugonjwa wa COVID-19, Serikali, pamoja 
na mambo mengine, iliongeza matumizi katika sekta ya afya na 
huduma za jamii. Deni la Serikali limeongezeka na kufikia shilingi 
bilioni 817.5 mwezi Aprili 2020, kutoka shilingi bilioni 806.6 mwishoni 
mwa Juni 2019, kutokana zaidi na mikopo mipya.

Urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi 
za nje ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 21.1 katika 
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kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020, ikiwa ni pungufu ya nakisi 
ya dola za Marekani milioni 38.9 katika kipindi kama hicho mwaka 
2018/19. Hali hii ilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa mapato ya 
mauzo ya karafuu na huduma nje ya nchi. Mapato ya mauzo ya 
nje ya nchi yalikua kwa asilimia 31.8 hadi dola za Marekani milioni 
213.1. Aidha, uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi 
uliongezeka kwa asilimia 32.6 na kufikia dola za Marekani milioni 
329.0, hali iliyochangiwa na kuongezeka kwa uagizaji wa ngano, 
mchele, sukari na mashine.

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2019/20

Katika mwaka 2019/20, Benki kuu iliendelea kutekeleza sera ya 
fedha yenye lengo la kuhakikisha mfumuko wa bei unabakia kuwa 
tulivu ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 5.0, ambao ni 
mchango muhimu katika kusaidia ukuaji endelevu wa uchumi wa 
asilimia 7.0. Ili kutimiza haya, Benki Kuu ililenga kutekeleza sera ya 
fedha yenye malengo yafuatayo:

i.  ukuaji wa fedha taslim wa asilimia 9.0;
ii.  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.0;
iii.  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 13.5; na
iv.  kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 

na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.
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Utekelezaji wa sera ya fedha kwa kipindi cha mwaka 2019/20 ulikuwa 
sambamba na malengo, licha ya changamoto zilizosababishwa 
na janga la ugonjwa wa COVID-19. Katika kipindi cha Julai 2019 
hadi Aprili 2020, Benki Kuu iliendelea kutekeleza sera ya fedha 
inayolenga kuongeza ukwasi kwenye uchumi kwa ajili ya kuwezesha 
benki na taasisi za fedha kuongeza utoaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi na kukuza shughuli mbalimbali za kiuchumi. Aidha, Benki 
Kuu iliongeza zaidi utoaji wa ukwasi katika nusu ya pili ya mwaka 
2019/20, ili kuunusuru uchumi na athari za mlipuko wa ugonjwa wa 
COVID-19. Hatua kadhaa zilizochukuliwa ndani ya mwaka 2019/20 
ni pamoja na kushusha kiwango cha chini cha kisheria cha sehemu 
ya amana kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu kutoka asilimia 8.0 
hadi 6.0 na kupunguza kiwango cha riba kinachotozwa kwa benki 
kukopa Benki Kuu (discount rate) kutoka asilimia 7.0 hadi asilimia 
5.0. Vilevile, Benki Kuu iliongeza unafuu kwenye dhamana na hati 
fungani za serikali zinazotumika na benki kama dhamana wakati wa 
kukopa kutoka Benki Kuu, kwa kupunguza kiwango cha dhamana 
kutoka asilimia 10.0 hadi asilimia 5.0 kwa dhamana zinazoiva ndani 
ya mwaka mmoja na kutoka asilimia 40.0 hadi asilimia 20.0 kwa 
dhamana zinazoiva baada ya mwaka mmoja. Aidha, Benki Kuu 
iliongeza matumizi ya nyenzo za sera ya fedha katika kuongeza 
ukwasi ikiwamo kuendelea kutoa mikopo ya muda mfupi kwa 
mabenki. Mbali na hatua za kuongeza ukwasi zilizolenga kuboresha 
mizania za sekta ya benki na utoaji wa mikopo kwa riba nafuu, 
benki pia zilipewa unafuu wa kikanuni katika kufanya marekebisho 
ya marejesho ya mikopo. 
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Hatua hizi za sera ya fedha zimesaidia kuboresha hali ya ukwasi 
kwenye uchumi pamoja na kusaidia kupungua kwa wa riba katika 
masoko ya fedha. Riba ya siku moja katika soko la fedha baina ya 
mabenki (overnight interbank cash market rate) kwa mwezi Aprili 
2020 ilikuwa asilimia 4.83 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.47 
mwezi Juni 2019 na asilimia 5.20 mwezi Aprili 2019. Vilevile, wastani 
wa riba za dhamana za serikali zilipungua na kufikia asilimia 4.88 
mwezi Aprili 2020, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.69 mwezi 
Juni 2019 na asilimia 8.20 mwezi Aprili 2019. Katika kipindi cha 
Julai 2019 hadi Aprili 2020, wastani wa riba za mikopo inayotolewa 
na mabenki imeendelea kupungua japo kwa kasi ndogo na kufikia 
asilimia 16.85 ikilinganishwa na asilimia 17.16 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2018/19.

Sambamba na utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kuongeza 
ukwasi, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi, M3, uliongezeka kwa 
wastani wa asilimia 9.9 katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 
2020, ikilinganishwa na lengo la asilimia 10.0 kwa mwaka unaoishia 
Juni 2020. Aidha, ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ulikuwa wa 
wastani wa asilimia 8.7, dhidi ya lengo la asilimia 13.5. 

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu mbalimbali duniani 
imeendelea kuwa tulivu katika kipindi chote cha kuanzia mwezi 
Julai 2019 hadi Aprili 2020, ikibadilishwa kati ya shilingi 2,299.3 
na shilingi 2,302.7 kwa dola moja ya Marekani ikilinganishwa na 
shilingi 2,276.4 hadi Shilingi 2,300.9 kwa dola moja ya Marekani 
katika kipindi kama hicho mwaka 2018/19. Utulivu huu wa shilingi 
ulitokana na utekelezaji wa sera madhubuti ya fedha, usimamizi 
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kwenye kuhakikisha uwazi na utaratibu mzuri katika soko la 
kubadilisha fedha za kigeni, kuimarika kwa urari wa biashara 
pamoja na kupungua kwa bei ya mafuta katika soko la dunia. 

Matarajio ya Uchumi na Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 
2020/21

Makadirio ya viashiria vya uchumi mpana kwa mwaka 2020/21 
umezingatia athari za janga la ugonjwa wa COVID-19 katika uchumi 
wa dunia na athari zake kwa uchumi wa Tanzania. Vilevile, makadirio 
haya yamezingatia mazingira ya uchumi wa nchi na utekezaji wa 
sera na mikakati inayowiana na mipango ya maendeleo ya Serikali. 

Katika mwaka 2020/21, Serikali inalenga kufikia malengo ya 
kiuchumi yafuatayo:

i.  ukuaji wa Pato halisi la Taifa la asilimia 5.5 kwa Tanzania bara 
kwa mwaka 2020; 

ii.  mfumuko wa bei ulio ndani ya kiwango cha tarakimu moja, 
kati ya wastani wa asilimia 3.0 hadi 5.0; na

iii.  nakisi ya bajeti, ikijumuisha misaada kutoka nje (grants), 
ya asilimia 2.6 ya Pato la Taifa kwa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano kwa mwaka 2020/21.

Kwa upande wa uchumi wa Zanzibar, Serikali inalenga kufikia 
malengo yafuatayo:

i.  ukuaji wa Pato la Taifa wa asilimia 5.0 mwaka 2020; 
ii.  mfumuko wa bei ulio ndani ya kiwango cha tarakimu moja; na
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iii.  nakisi ya bajeti ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, ikijumuisha 
misaada kutoka nje (grants), ya kati ya asilimia 3.0 hadi  5.0 ya 
Pato la Taifa mwaka 2020/21.

Kwa kuzingatia mazingira ya kupungua kwa bei za mafuta katika 
soko la dunia, na matarajio ya mfumuko wa bei kuendelea kuwa 
tulivu na kubaki katika viwango vya tarakimu moja, Benki Kuu ya 
Tanzania itaendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga kuongeza 
ukwasi ili kuchochea na kuimarisha shughuli mbalimbali za 
kiuchumi. Ili kufikia malengo haya kwa mwaka 2020/21, Benki Kuu 
imepanga kufikia malengo yafuatayo:

i.  ukuaji wa fedha taslim wa asilimia 9.5;
ii.  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.0;
iii.  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 11.6; na
iv.  kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 

na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.

Katika utekelezaji wa majukumu yake, Benki Kuu ya Tanzania 
itaendelea kuboresha ufanisi wa masoko ya fedha ikiwa ni pamoja 
na miundombinu yake na kutoa elimu kwa umma. Vilevile, Benki 
Kuu itaendelea kutekeleza sera ya fedha kwa uwazi na kwa kutumia 
nyenzo mbalimbali za sera ya fedha ili kuhakikisha kuwa uchumi 
unakuwa na ukwasi wa kutosha kulingana na mahitaji mbalimbali 
ya wakati huo, na kudumisha utulivu wa riba katika soko la fedha.
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Hitimisho

Uchumi wa Tanzania umeendelea kuwa imara katika mwaka 2019, 
kama ilivyokuwa kwa miaka ya hivi karibuni. Aidha, katika nusu 
ya kwanza ya mwaka 2020 uchumi umekumbwa na changamoto 
zilizotokana na athari za ugonjwa wa COVID-19, japo athari 
hizi hazikuwa kubwa sana kutokana na maamuzi ya Serikali ya 
kutofunga shughuli za uzalishaji (lockdown), pamoja na uchumi 
kutegemea sekta mbalimbali (diversified economy). Kutokana 
na sababu hizi, pamoja na kuanza kufunguliwa kwa shughuli za 
kiuchumi kwa washirika wa kibiashara katika nusu ya pili ya 2020, 
ukuaji wa uchumi unakadiriwa kuendelea kuwa imara katika 
mwaka 2020 japo ukiongezeka kwa kasi ndogo ikilinganishwa na 
mwaka 2019. Uchumi unakadiriwa kukua kwa asilimia 5.5 mwaka 
2020, ikilinganishwa na makadirio ya awali ya asilimia 6.9 kabla ya 
mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19. 

Mfumuko wa bei unakadiriwa kubakia ndani ya lengo la muda 
wa kati la asilimia  5.0 kwa mwaka 2020/21, ikichangiwa zaidi na 
wastani wa bei ndogo ya mafuta katika soko la dunia, upatikanaji 
wa chakula cha kutosha, utulivu wa thamani ya shilingi ya Tanzania 
dhidi ya fedha za kigeni, na kufunguka kwa uchumi wa dunia baada 
ya shughuli nyingi kufungwa kutokana na mlipuko wa ugonjwa 
wa COVID-19. Aidha, Benki Kuu itaendelea kutekeleza sera ya 
fedha yenye lengo la kuongeza ukwasi kwenye uchumi ili kusaidia 
shughuli za uchumi, pamoja na kudumisha utulivu wa sekta ya 
fedha. Benki Kuu itaendelea kufuatilia kwa karibu athari za mlipuko 



19

wa COVID-19 kwenye sekta mbalimbali za uchumi na kuchukua 
hatua stahiki ili kupunguza athari kwenye uchumi. Kwa kuzingatia 
mwenendo wa uchumi, pamoja na utekelezaji thabiti wa sera ya 
fedha na kibajeti, Benki Kuu ina matumaini kwamba malengo ya 
sera ya fedha yaliyowekwa katika Tamko hili la mwaka 2020/21 
yatafikiwa. 
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